Tin tức

Cách tránh nộp thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất

Khi thực hiện giao dịch nhà đất hoặc tài sản gắn liền với đất, thì điều người mua và bán rất quan tâm chú trọng đó là thuế thu nhập cá nhân, và có cách tránh phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi thực hiện giao dịch nhà đất hay không?

Thuế thu nhập cá nhân theo quy định 

Khi mua bán nhà đất nghĩa vụ mà người mua, bán phải thực hiện trước tiên là nộp thuế thu nhập cá nhân. Theo Thông tư 92/2015/TT-BTC, số thuế phải nộp khi mua bán nhà đất được tính như sau:

 Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Giá chuyển nhượng đất và tài sản gắn liền với đất x 2 %

Một số lưu ý về giá chuyển nhượng đất:

  • Giá mua bán để tính thuế thu nhập cá nhân sẽ được ghi trong hợp đồng tại thời điểm thực hiện giao dịch.
  • Đối với trường hợp, trong hợp đồng mua bán không ghi giá hoặc giá trong hợp đồng mua bán đất thấp hơn giá do quy định của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh thì giá mua bán do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm thực hiện giao dịch mua bán.

Ví dụ: Bạn C bán cho bạn D một mảnh đất với giá là hai tỷ đồng thì số thuế thu nhập cá nhân phải nộp là bốn mươi triệu đồng (40.000.000đ). Theo quy định của pháp luật thì C có nghĩa vụ phải nộp thuế theo quy định.

Ngày nay, khi mua bán nhà đất nhiều người muốn giảm thuế bằng cách khai man giá bán, tuy nhiên trường hợp này thường mang lại nhiều rủi ro tiềm ẩn.

“Mẹo” giảm thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất
 

Theo Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 và được hướng dẫn tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC những thu nhập sau đây được miễn thuế thu nhập cá nhân, cụ thể:

Cách giảm nộp thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất.

 Trường hợp 1: Thu nhập từ việc chuyển nhượng đất và các tài sản gắn liền với đất giữa:

  • Chồng và vợ.
  • Cha mẹ với con cái.
  • Cha mẹ chồng với con dâu.
  • Cha mẹ vợ với con rể.
  • Ông bà với cháu nội.
  • Ông bà với cháu ngoại.
  • Anh chị em ruột trong nha.

Trường hợp 2: Thu nhập từ chuyển nhượng đất của cá nhân trong trường hợp người bán có quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Theo quy định như hai trường hợp trên, hai bên khi thực hiện giao dịch có thể không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, dù hai bên có không tồn tại mối quan hệ.

Ví dụ cụ thể:

Bà C bán cho bà D một thửa ruộng với giá thị trường là hai tỷ đồng, số thuế phải phải nộp là bốn mươi triệu đồng. Bà C sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, khi thực hiện đầy đủ các bước sau:

  • Bước 1: Bà C bán thửa ruộng đó cho con ruột của mình là A ( được miễn thuế nằm trong diện trường hợp 1).
  • Bước 2: Sau khi A làm thủ tục sang tên thửa ruộng xong xuôi thì bán lại cho người khác là bà B (Nếu A là người duy nhất có quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thì không phải nộp thuế – miễn thuế nằm trong diện trường hợp 2).

Tuy nhiên, để được miễn thuế trong trường thuộc diện trường hợp 2 trên phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

  • Có duy nhất quyền sở hữu đất hoặc tài sản gắn liền với đất tại thời điểm mua bán.
  • Có duy nhất quyền sở hữu đất hoặc tài sản gắn liền với đất tính đến thời điểm bán ít nhất là 183 ngày.
  •  Có giấy chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Trên đây là mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp theo quy định khi thực hiện các giao dịch nhà đất và cách không phải nộp thuế thu nhập cá nhân. YouHomes hi vọng bạn đọc sẽ tìm hiểu thêm được nhiều thông tin bổ ích.

Xem thêm:

Hóa đơn bán lẻ và hóa đơn không thuế có giống nhau không?

Thủ tục hoàn thuế GTGT đầu vào của hàng xuất khẩu